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YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI SOMBETINI
KIDATO CHA KWANZA 2021
1.0 UTANGULIZI:
2.0 Nina furaha kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza katika Shule ya Sekondari Sombetini kwa mwaka 2021. Shule ya Sekondari Sombetini iko umbali wa kilometa 3 Magharibi ya mji wa Arusha. Usafiri wa kufika shuleni unapatikana katika kituo cha hiace cha Kilombero.
Unatakiwa kuripoti Shuleni tarehe 06/01/2021 saa 1:30 asubuhi kwa ajili ya kupokelewa na kuanza masomo.  Mwisho wa kuripoti shuleni ni tarehe 20/01/2021 saa 1:30 asubuhi, usiporipoti mpaka tarehe 20/01/2021 nafsi yako atapewa mwanafunzi  mwingine ambaye hajapata nafasi
1.1 Mambo muhimu ya kuzingatia.
1.1.0 Sare za shule.
Sare ya shule hii kwa kidato cha kwanza: ni rangi ya (Kijani) (kitambaa kimeambatanishwa).

Wavulana: 
· suruali 2 za rangi ya Kijani.
· Suruali pana ya heshima iliyogeuziwa pindo nay a kubana  (sio mnyonyo) yenye mifuko ya pembeni na (sio mtindo wa kombati)
· shati 2 nyeupe aina ya “tomato”, yenye mikono mifupi na yenye kola. 
· Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga na kamba na soksi nyeusi.
· tai ya rangi ya Kijani yenye mistari meupe.
· Sweta ya rangi ya Kijani yenye mistari meupe

Wasichana:
· Sketi 2 za rangi ya Kijani  ya marinda ya kufuatana yasiyopungua marimda 16.
· Iwe na urefu wa ichi 6 chini ya goti
· “Blause” nyeupe aina ya “tomato” yenye kola, yenye mikono mifupi
· wasichana wa kiislamu wanaruhusiwa kuvaa hijab nyeupe inayofunika mabega na kifua na isiwe na urembo wowote. 
· Viatu vyeusi vya ngozi vya kufunga na kamba na soksi ndefu (Stockings) nyeupe inayofika magotini na 
· Tai ya rangi Kijani yenye mistari meupe.
· Sweta ya rangi ya Kijani yenye mistari meupe shingoni.

1.1.1SARE ZA MICHEZO
· Mwanafunzi  anapaswa kuwa na sare za michezo kama “truck suit” ambayo atatumia wakati wa michezo tu yenye rangi ya kijani.
                             NB:   Trucksuit hizi hairuhusiwi kuvaliwa wakati wa masomo.
2.0 MAHITAJI KWA AJILI YA MASOMO:
Mwanafunzi anapaswa kuwa na:
i) Madaftari makubwa 11 aina ya counter quire 3
ii)  Madaftari 11 madogo yenye kurasa200 kwa ajili ya mazoezi ya masomo, 
iii) Compasi (mkebe wa hesabu) moja
iv) Kalamu za wino wa blue au nyeusi zisizopungua 5,
v) Penseli, ufutio wa penseli,
vi) Begi la kubebea madaftari la kubebwa  mgongoni. 
3.0
MAHITAJI MENGINE:
Michango iliyoidhinishwa na wazazi.
(i) Chakula Tsh. 100,000/=  kwa mwaka mzima, mzazi anaweza kulipa kwa awamu.
(ii) Mchango wa  taaluma Tsh. 20,000/= kwa mwaka.
Michango hii itaingizwa katika akaunti No.  42101300008
Jina la akaunti:   Sombetini Secondary: Huduma account 
Baada ya hapo, utawasilisha shuleni karatasi ya malipo ya benki.





4:0 SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE:
Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu namba 25 ya mwaka 1978, na kama ilivyorekebishwa kwa sheria namba 10 ya mwaka 1995. Pia inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara ya Elimu na mafunzo ya ufundi stadi, yenye dhamana ya Elimu nchini na Ofisi ya Rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa, yenye jukumu la usimamizi wa Elimu nchini. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yatafafanuliwa kwa maandishi na kupewa nakala yake mara baada ya kuripoti shuleni.
i. Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la lazima.
ii. Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya shule ni lazima.
iii. Kushiriki kwa makini kufanya maandalio ya jioni (Preparation ya saa 9 hadi saa 11 jioni).
iv. Kuwahi katika kila shughuli, ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya shule ni lazima.
v. Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa.
vi. Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani na nje ya mipaka ya shule wakati wote wa uanafunzi wako. 
vii. Kutunza usafi wa mwili wako, mavazi yako na mazingira ya shule.
viii. Kuvaa sare kamili ya shule wakati wote uwapo shuleni na katika shughuli zozote utakapotakiwa.
ix. Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote na. 
x. Kutunza mali za umma.


SHULE YA SEKONARI SOMBETINI
[bookmark: _GoBack]Mapendekezo ya maboresho ya sheria, kanuni na taratibu za shule za sekondari sombetini
4.0  SHERIA, KANUNI NA TARATIBU  ZA SHULE:
Kila Mwanafunzi anapaswa kuzisoma, kuzielewa na awe tayari kuzitekeleza.

	I:  NIDHAMU

	1. Mwanafunzi anapaswa kwa na heshima kwa walimu, viongozi wa shule, wanafunzi wenzake na jamii kwa ujumla;  kushirikiana na wenzake na kuwa mvumilivu.   Anapaswa kutii maagizo halali yanayotolewa na walimu pamoja na viongozi wengine.
	Ushauri,Onyo na Adhabu kwa kuzingatia sheria na taratibu.

	2. Mwanafunzi anapaswa kutunza na kulinda  mali za shule, umma na binafsi.
	Ushauri, Onyo na Adhabu kwa kuzingatia sheria na taratibu, kulipa gharama za uharibifu.

	3. Mwanafunzi anapaswa kushiriki kazi za darasani na kujisomea bila kupiga kelele hata kama mwalimu hayupo.  Ikibidi kutoka nje, ni lazima kuomba ruhusa kwa mwalimu au kiongozi wa darasa.
	Ushauri,   Onyo na Adhabu  kwa kuzingatia sheria na taratibu.

	4. Mwanafunzi kutembelea nyumba za walimu au watumishi wengine wa shule  anapaswa kuwa na sababu maalum.
	Ushauri,Onyo na Adhabu kwa kuzingatia sheria na taratibu,  Kusimamishwa au kufukuzwa shule.

	5. Mwanafunzi anapaswa kuheshimu Bendera ya Taifa, Nembo ya Taifa, Wimbo wa Taifa na Pesa za Taifa wakati wote.
	Ushauri,   Onyo Adhabu kwa kuzingatia sheria na tarabitu, Kusimamishwa  au kufukuzwa shule.

	6. Mwanafunzi anapaswa kujiepusha kutenda makosa yafuatayo:
i. Kujipatia kitu cha mtu mwingine bila taarifa au ruhusa yake.
ii. Kugoma au kusababisha mgomo shuleni.
iii. Kutumia lugha isiyofaa, kupigana au kumpiga mwanafunzi mwenzake, mwalimu au mtumishi.
iv. Uasherati, ushoga, ulawiti na usagaji.
v. Ulevi, biashara na matumizi ya madawa ya kulevya.
vi. Kuoa au kuolewa, kuwa na mimba, kutoa au kusababisha mimba.
vii. Kuingia shuleni na silaha ya aina yoyote.
viii. Kuingia na kifaa chochote, cha kielectroniki smart watch, blootooth nk. mfano simu.
ix. Mwanafunzi hapaswi kuruka ukuta, kuchora kuta au kuchafua.
	Ushauri,  Onyo, Adhabu kwa kuzingatia sheria na taratibu, kusimamishwa au kufukuzwa shule.
· Kupeleka malalamiko kwa ngazi husika shuleni.
· Kulipa uharibifu kwa kununua rangi, simenti au tofalin n.k.

	

II:  MAHUDHURIO

	7. Kila mwanafunzi anapaswa kuwahi shuleni na kuhudhuria vipindi vyote kulingana na ratiba ya shule.   Kutoka nje ya mipaka ya shule ni lazima kuomba ruhusa kwa mwalimu wa zamu au mwalimu anayehusika.
	Ushauri, Onyo na Adhabu kwa kuzingatia sheria na taratibu.

	8. Kila mwanafunzi anapaswa kuwepo shuleni siku zote kwa kuzingatia mihula ya shule.   Kutokuwepo shuleni bila ruhusa ni makosa.  Kutokuwepo shuleni kwa siku 90 mfululizo bila ruhusa haivumiliki.
	Ushauri, Onyo, Adhabu kwa kuzingatia sheria na taratibu, kusimamishwa au kufukuzwa shule.

	
III:  SARE

	9. Kila mwanafunzi anapaswa kuvaa sare za shule wakati wote wa muda wa masomo kadri ya maelekezo ya shule.   Nje ya muda wa masomo uvaaji uzingatie utaratibu wa shule wa sare za kushindia au mavazi mengine.  Mavazi yote yawe ya heshima na yenye kuzingatia matukio husika.   Mavazi ya shule yasiwe na maandishi yoyote ila yaliyoruhusiwa tu.
	Ushauri, Onyo, Adhabu kwa kuzingatia sheria na tarabibu, kusimamishwa au kufukuzwa shule.

	
IV:  USAFI 

	10. Mwanafunzi anapaswa kutunza usafi wa mwili na mavazi, kuwa na nywele fupi na kujiepusha kuweka rangi kwenye kucha, vidole, kuweka dawa kwenye nywele au kuweka urembo wa aina yeyote mwilini, tatoo, hina, lipstick, wanja.
	Ushauri, Onyo, Adhabu kwa kuzingatia sheria na tarabibu, kusimamishwa au kufukuzwa shule.

	11. Mwanafunzi anapaswa  kutunza mazingira ya shule wakati wote.
	Ushauri, Onyo, Adhabu kwa kuzingatia sheria na tarabibu, kusimamishwa au kufukuzwa shule.

	
MAKOSA YANAYOWEZA KUSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE:
1. Wizi.
2. Uasherati, ubakaji, ushoga, ulawiti na usagaji.
3. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya, biashara ya madawa yoyote ya kulevya.
4. Kupigana au kupiga mwanafunzi mwenzake, au mtumishi.
5. Kuharibu mali ya umma na ya watu wengine.
6. Kudharau Bendera ya Taifa, Picha za Kiongozi wa Taifa, Wimbo wa Taifa na Fedha za Taifa.
7. Kuoa au kuolewa.
8. Kupata mimba au kusababisha mimba ndani nanje ya shule.
9. Kutoa au kushawishi kutoa mimba.
10. Kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani na usalama wa watu shuleni.
11. Kukataa shule mwenyewe.
12. Kujiachisha shule mwenyewe.
13. Na makosa mengine ya jinai.






5.0 MAKOSA YAFUATAYO YANAWEZA KUSABABISHA
MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE
a) Wizi.
b) Uasherati ubakaji na ushoga.
c) Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya.
d) Kupigana au kupiga.
e) Kuharibu kwa makusudi mali ya umma.
f) Kudharau bendera ya taifa.
g) Kupata mimba, kutoa ua kusababisha mimba ndani na nje ya shule.
h) Kuoa au kuolewa.
i) Kugoma, kuchochea au kuongoza mgomo na kusababisha kuvuruga amani na usalama wa watu.
j) Kukataa adhabu kwa makusudi.
k) Kuwa na simu ya mkononi shuleni.
6.0 HABARI ZA MWANAFUNZI:
i. Jina kamili la Mwanafunzi……………………………………………………
ii. Tarehe ya kuzaliwa ……………………………………………………………………..........................……………
iii. Dini ………………………………… Dhehebu ……………………………………..…………
iv. Shule ya msingi alipomaliza darasa la saba……………………………………………………..
v. Mahali na wilaya alipozaliwa ………………………………………………..………………….
vi. Masomo anayopendelea ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………...
vii. Mambo unayopendelea kufanya nje ya masomo:
a) …………………………………………………………………….…………………….
b) ………………………………………………………………………………….……….
c) …………………………………………………………………….…………………….
d) ………………………………………………………………………….……………….
viii.  Taja sehemu unayoishi sasa hivi…………………… kata ya     …………………… mtaa wa ………………… wilaya ya………………………...…..…………
ix. Umbali toka nyumbani hadi shuleni km…………………………….……………………………
x. Jina la mwenyekiti wa mtaa ……………………………………… namba ya simu ya mwenyekiti……………….………………………………………………………………….……
xi. Anuani ya mzazi/mlezi ……………………………………….…………………..………………
xii. Namba ya simu ya mzazi ……………………………………………………..…………………..
Mimi …………………………………………… nathibitisha kwamba habari nilizoandika hapo juu ni kweli
Saini ya mwanafunzi ……………………………… tarehe ……………………………….……..





 7.0 HABARI ZA MZAZI/MLEZI
i. Jina kamili la baba ………………………………………………………………
ii. Kazi ya baba ……………………………………………………………………..
iii. Anuani ya baba ……………………………………. Simu …………………….
iv. Jina kamili la mama …………………………………………………………….
v. Kazi ya mama …………………………………………………………………….
vi. Anuani ya mama ……………………………………simu ……………………
vii. Jina kamili la mlezi………………………………………(iwapo haishi na mzazi)
viii. Anuani ya mlezi …………………………………….. simu …………………
ix. Mtoto anaishi na  mama tu/ baba tu/ wazazi wote/ mlezi (futa isiyohusika)
x. Dini ya mzazi/ mlezi ……………………… dhehebu  ……………………
xi. Ungependa mtoto wako alelewe katika dini……………………………….dhehebu ……………………………………

Mimi ………………………………./mzazi/mlezi wa ………………………
Nathibitisha kwamba taarifa niliyotoa hapo juu ni sahihi. Naahidi kuwa nitashirikiana na walimu katika kuhakikisha kuwa anakuwa na tabia njema na mwenye bidii ya masomo
Saini ya mzazi/ mlezi………………………….  Tarehe ……………………

8.0 NDUGU :
Andika ndugu zako uliozaliwa nao kwa kufuata umri wao wa kuzaliwa, na wewe usisahau kujiandika katika orodha hiyo: 
	
s/n.
	
Jina la ndugu
	
Kazi yake
	
Kiwago cha elimu
	
Anuani yake
	
Namba ya simu

	1
	
	
	
	
	

	2
	
	
	
	
	

	3
	
	
	
	
	

	4
	
	
	
	
	

	5
	
	
	
	
	

	6
	
	
	
	
	

	7
	
	
	
	
	

	8
	
	
	
	
	



Nathibitisha kwamba habari zilizotolewa hapo juu ni sahihi na kweli tupu.
Saini …………………………………………………..  Tarehe ………………………






SOMBETINI SECONDARY SCHOOL
Ministry of Education and vocational training
MEDICAL EXAMINATIONAL FORM

9.0. To be completed by medical officer in government Hospital in respect of new entrants to Sombetini Secondary School.
  Full names ………………………………………………………………………………….
1. HIV/AIDS test ……………………………………………………………………..
2. Blood count (red /white) ………………………………………………………
3. Urine examination ………………………………………………………………
4. Stool examination ……………………………………………………………….
5. Syphilis test ………………………………………………………………………
6. TB test …………………………………………………………………………......
7. Ear test ……………………………………………………………………………..
8. Eye test …………………………………………………………………………….
9. Spleen …………………………………………………………………………….
10. Abdomen …………………………………………………………………………
 Additional information or any physical, mental, hereditary or infectious  diseases……………………………………………………………...................................................
..................................................................................................................................

Treatment after examination ……………………………………………………………………..
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

Medical certificate.
I certify that the above mentioned has been examined and found fit to pursue further education
Signature ………………………………………. Date …………………………
Designation …………………………………….
 Station ……………………………………......
Official stamp …………………………………..
NB:  Fomu hii ijazwe na mganga katika hospitali ya serikali ya wilaya au mkoa.








Siku ya kuripoti mwanafunzi aje na:-
i. Medical examination form iliyojazwa na daktari katika hospitali ya wilaya ya serikali
ii. Fomu ya maelezo binafsi ya mwanafunzi na mkataba wa kutii sheria za shule na ahadi ya kutoshiriki katika migomo, fujo na makosa ya jinai
iii. Fomu ya maelezo ya mzazi ya kukiri kukubaliana na sheria za shule na ahadi ya kushirikiana na walimu kumlea mtoto wake.

Karibu sana katika shule ya Sekondari Sombetini.






Yaghambe, R.S
Mkuu wa shule



MOTO wetu ni:   Elimu bora kwa kujitambua
                                   (Education for self actualization).
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